11 TH 08

Học Tiếng Anh

Những phương pháp học tiếng Anh nhanh chóng nhưng hiệu quả

Share

Thành thạo tiếng Anh là điều vô cùng cần thiết hiện nay. Vì thế, làm thế nào để thành thạo ngôn ngữ này một cách nhanh nhất luôn là mong muốn của tất cả mọi người. Vậy, hãy cùng chúng tôi tham khảo ngay những phương pháp hiệu quả dưới đây nhé!

Học tiếng Anh hiệu quả

Tăng thời gian học mỗi ngày

Chắc chắn rồi! Để quá trình học tiếng Anh được rút ngắn nhất có thể thì điều bạn cần làm đó là trau dồi nó thường xuyên và liên tục hơn. Hãy lên cho mình một hành trình học tập cụ thể và đặt ra những mục tiêu ngắn hạn mà bản thân muốn đạt được. Sau đó, tuân thủ theo nó một cách nghiêm ngặt. Đồng thời, trong quá trình học bạn cũng nên áp dụng những phương pháp mà chúng tôi sẽ đưa ra ngay sau đây để đạt hiệu quả cao nhất nhé!

Nghe và nói tiếng Anh nhiều nhất có thể

Rất nhiều người đang học tiếng Anh luôn luôn mang trong mình một tâm thế lo lắng khi phải nói tiếng Anh trước mọi người. Đó cũng là một trong những lí do khiến cho kỹ năng nói của bạn không tốt, đồng thời cũng khiến cho quá trình học tiếng Anh kéo dài hơn rất nhiều. Trước hết, tiếng Anh không phải là ngôn ngữ mẹ đẻ của chúng ta. Chính vì thế, việc nói sai 1 từ hay 1 câu tiếng Anh là điều hoàn toàn bình thường. Hãy vận dụng tối đa mọi lúc, mọi nơi để có thể nói tiếng Anh. Với bạn bè, anh chị, thầy cô, đồng nghiệp,….Bắt đầu bằng một từ vựng, một câu nói đơn giản. Nếu còn rụt rè, tôi có một mẹo nhỏ đó là hãy ghi nhớ những câu thoại ngắn trong bộ phim mà bạn yêu thích sau đó bắt chước nói theo. Việc đó giúp bạn học được cả ngữ điệu cũng như sắc thái khi thể hiện một câu nói tiếng Anh. 

Một trong những kỹ năng giúp cải thiện trình độ ngoại ngữ nhanh chóng nhất đó là kỹ năng nghe. Bởi khi  nghe tốt sẽ là cơ sở để nói tốt cũng như hiểu rõ hơn về cách diễn đạt, cách sử dụng từ ngữ của người bản xứ. Hơn nữa, để nói được thì trước tiên bạn phải hiểu người nói nói gì. Để làm được điều đó bạn cần có kỹ năng nghe tốt. Nhiều người cảm thấy kỹ năng này rất khó khăn, thế nhưng thực chất nó lại vô cùng đơn giản. Bởi bộ não của chúng ta sẽ tự đông hấp thụ âm thanh, giọng nói, ngữ điệu tiếng Anh ngay cả khi chúng ta không lắng nghe, không ghi nhớ…Vậy nên, điều duy nhất chúng ta cần làm là để tiếng Anh xung quanh chúng ta bất cứ khi nào bạn có thể. Nghe nhạc, bật tivi, tải xuống một đoạn hội thoại tiếng Anh và bật chúng trong nhà của bạn. Bạn có thể nghe tiếng Anh mà không cần phải tập trung vào nó. Trong lúc nấu ăn, tập thể dục, đi dạo,…. Nhưng điều quan trọng là bạn phải làm điều này mỗi ngày và nhiều nhất có thể để tiếp thu nó một cách chậm rãi và tự nhiên nhất.

Giao lưu và kết bạn với người nước ngoài

Đúng như vậy! Việc giao lưu và kết bạn với người nước ngoài thực sự giúp trình độ tiếng Anh của bạn cải thiện nhanh chóng và đáng kể. Chỉ cần chăm chỉ nói chuyện với người nước ngoài trong một khoảng thời gian ngắn thôi bạn sẽ thấy các kỹ năng tiếng Anh của mình thay đổi rất nhiều. Vì thế, hãy cố gắng tìm kiếm và kết bạn với người nước ngoài để nâng cao khả năng tiếng Anh của bản thân nhé!

Thời buổi hội nhập và thông tin phát triển mạnh mẽ như hiện nay thì việc làm quen và kết bạn với một người nước ngoài không còn là việc quá khó đối với chúng ta phải không nào? Các bạn có thể tìm gặp những người nước ngoài xung quanh mình để trò chuyện và kết bạn. Đây là cơ hội quý báu để bạn luyện tập cho mình kỹ năng nghe, nói, phản xạ  nhanh nhạy khi giao tiếp. Đồng thời, giúp cho bạn nhận ra được những lỗi sai trong phát âm cũng như tiếp thu được vốn từ vựng phong phú. Nếu không có điều kiện nói chuyện trực tiếp với người nước ngoài thì các bạn có thể tìm kiếm và kết bạn với người nước ngoài trên các trang mạng xã hội phổ biến ở Việt Nam hiện nay như facebook, zalo, Instagram,….Việc làm này giúp cho bạn rèn luyện kỹ năng viết tiếng Anh thành thạo và sử dụng ngữ pháp một cách chính xác nhất.

Cách học tiếng Anh hiệu quả

Củng cố từ vựng và ngữ pháp liên tục

Từ vựng và ngữ pháp là hai điều thiết yếu và quan trọng trong bất kỳ ngôn ngữ nào. Học từ vựng để biết người nói đang đề cập tới cái gì và học ngữ pháp để biết họ diễn tả về nó như thế nào? Chỉ cần có nền tảng từ vựng phong phú cùng ngữ pháp vững chắc chắc chắn rằng bạn sẽ nhanh chóng có được sự thành thạo khi sử dụng ngôn ngữ này.

Khi học từ vựng, chúng tôi cũng khuyên bạn nên học theo cụm từ hoặc đặt câu với nó để giúp ghi nhớ dễ dàng hơn. Ngay từ khi bắt đầu học tiếng Anh bạn hãy tập cho mình thói quen đặt những câu đơn giản, dễ hiểu, dễ nhớ với từ vựng đó hoặc tìm những cụm từ thông dụng chứa nó và ghi nhớ.

Đối với ngữ pháp, khi học một ngữ pháp mới bạn nên đọc thật kỹ càng phần giải thích về ngữ pháp đó và xem nhiều ví dụ minh họa để hiểu rõ hơn. Sau đó, tự đặt nhiều câu với ngữ pháp mình học được. Hãy vận dụng ngữ pháp mà mình học được vào việc viết nhật ký, email hay nhắn tin với bạn bè, người thân thiết. Việc đọc nhiều sách báo tiếng Anh cũng giúp bạn nâng cao vốn từ vựng và biết cách sử dụng câu, từ, ngữ pháp chính xác.

Bằng những kiến thức chúng tôi vừa chia sẻ mong rằng sẽ giúp tất cả các bạn rút ngắn được con đường học tiếng Anh của mình. Đồng thời, đạt được những kết quả khả quan nhất. Cám ơn các bạn đã theo dõi và ủng hộ bài viết này và chúc các bạn thành công trên con đường học tập.

Đọc bài liên quan:

TIN XEM NHIỀU